Kích hoạt

Tham khảo thêm cho bạn

  • Điều chỉnh thông tin khai sinhĐiều chỉnh thông tin hộ tịch ghi sai trong giấy khai sinh
    Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên và điều chỉnh thông tin hộ tịch khác ghi sai trong giấy khai sinh cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự ...
  • Mở cửa sổ nhìn sang nhà hàng xóm phải tuân thủ quy định của pháp luậtMở cửa sổ nhìn sang nhà hàng xóm có vi phạm pháp luật?
    Mở cửa sổ nhìn sang nhà bên cạnh, nhà đối diện hoặc đường đi chung thì phải tuân thủ theo quy định tại Điều 178 Bộ luật Dân sự và Luật xây dựng. Đặc biệt: Không được trổ cửa sổ với mốc giới là tường chung nếu không được người ở mảnh đất liền kề đồng ý (Điều 176 Bộ luật Dân sự). Ngoài ra, tại Tiêu ...
  • Vợ chồng có thể thoả thuận phân chia tài sản khi ly hônPhân chia tài sản cho con khi cha mẹ ly hôn?
    Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình hiện nay quy định khi muốn ly hôn, vợ hoặc chồng hoặc cả hai người đều có quyền gửi yêu cầu đến Tòa án. Hai vợ chồng có thể tự thỏa thuận hoặc một trong hai bên yêu cầu đơn phương chấm dứt quan hệ hôn nhân và phân chia tài sản khi ly hôn. Theo đó, kể từ ngày bản ...
  • Hộ khẩu Hà Nội dễ dàng có hơn bao giờ hết từ 01/7/2021Hộ khẩu Hà Nội dễ dàng có hơn bao giờ hết từ 01/7/2021
    Hộ khẩu Hà Nội giấc mơ của nhiều người kể từ 01/7/2021 sẽ dễ dàng có hơn bao giờ hết. Hôm nay (01/7/2021) là ngày Luật Cư trú năm 2020 chính thức được áp dụng vào cuộc sống. Từ ngày này, nhiều chính sách về dân cư, hộ khẩu thay đổi, ảnh hưởng đến hàng triệu người dân. Thống nhất điều kiện nhập khẩu ...
  • Chia tài sản khi ly hôn nguyên tắc không phải ai cũng biết
    Khoản 1 Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định nguyên tắc giải quyết chia tài sản khi ly hôn của vợ chồng như sau: “Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc ...
  • Xin phép xây dựng nhà ở tại nông thônXây dựng nhà tại nông thôn có phải xin phép xây dựng?
    Xây dựng nhà tại nông thôn từ năm 2021 đã được miễn giấy phép xây dựng nếu đáp ứng đủ 02 điều kiện sau đây: – Quy mô dưới 07 tầng – Thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng, hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được phê duyệt. Như ...